ਟੀਵੀ ਅਤੇ ਪਿਤਾ ਦਿਵਸ ‘ਤੇ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਣਾਦਾਇਕ ਨੇਤਾ ਡਾ: ਬੀ.ਆਰ. ਅੰਬੇਦਕਰ ਦੇ ਪ੍ਰੇਰਕ ਪਿਤਾ ਰਾਮਜੀ ਮਲੋਜੀ ਸਕਪਾਲ ਨੂੰ ਸਲਾਮ

816

ਮਾਂ ਵਾਂਗ, ਪਿਤਾ ਵੀ ਬੱਚੇ ਦੇ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਵਿਕਾਸ ਦਾ ਥੰਮ ਹੈ. ਪਿਤਾ ਅਤੇ ਬੱਚੇ ਵਰਗੇ ਹੋਰ ਕੋਈ ਰਿਸ਼ਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ. ਇਹ ਭੂਮਿਕਾ ਬੱਚੇ ‘ਤੇ ਡੂੰਘਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਛੱਡਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਵਧੀਆ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦੀ ਹੈ. ਪਿਤਾ ਦਿਵਸ ਦੇ ਮੌਕੇ ਤੇ ਟੀਵੀ ਅਤੇ ਟੀਵੀ ਦੇ ਪ੍ਰੇਰਕ ਆਗੂ ਡਾ. ਬੀ ਆਰ ਅੰਬੇਦਕਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਰਾਮਜੀ ਮਲੋਜੀ ਸਕਪਾਲ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕੀਤਾ.

ਖੂਬਸੂਰਤ ਸਿਧਾਂਤਾਂ, ਸੇਧ ਅਤੇ ਸਿਖਲਾਈ ਨਾਲ ਬੁਣੇ, ਰਾਮਜੀ ਨੇ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ pingਾਲਣ ਵਿਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਹੈ. ਉਹ ਇੱਕ ਗਾਈਡ, ਚਿੰਤਕ ਅਤੇ ਇੱਕ ਅਦਭੁਤ ਅਧਿਆਪਕ ਦੀ ਇੱਕ ਵਧੀਆ ਉਦਾਹਰਣ ਹੈ. & ਟੀ ਵੀ ਪਿਤਾ ਜੀ ਦੇ ਦਿਵਸ ‘ਤੇ ਰਾਮਜੀ ਮਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਰਗੇ ਕਈ ਹੋਰ ਪਿਤਾਾਂ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਐਪੀਸੋਡ’ ਏਕ ਪ੍ਰੇਰਤ ਰਾਮਜੀ ਸਕਪਾਲ ‘ਪ੍ਰਸਾਰਿਤ ਕਰਨਗੇ। ‘ਇਕ ਸੁਪਰਹੀਰੋ-ਡਾ. ਸ਼ੋਅ ‘ਬੀ.ਆਰ. ਅੰਬੇਦਕਰ’ ਦੇ ਰਾਮ ਜੀ ਅਤੇ ਨੰਨ੍ਹੇ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿਚਕਾਰ ਕੁਝ ਯਾਦਗਾਰੀ ਪਲ 21 ਜੂਨ, ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰ 2 ਵਜੇ ਪ੍ਰਸਾਰਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ.

ਐਂਡ ਟੀ ਵੀ ਦੇ ਕੁਝ ਅਦਾਕਾਰਾਂ ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੇ, ਜੋ ਕਿ ਰਾਮਜੀ ਸਕਪਾਲ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਹੋਏ। ਉਸਨੇ ਸਮਝਾਇਆ ਕਿ ਉਹ ਉਸਨੂੰ ਆਦਰਸ਼ ਕਿਉਂ ਮੰਨਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਡਾ. ਅੰਬੇਦਕਰ ਦੇ ਜੀਵਨ ਅਤੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕੀ ਯੋਗਦਾਨ ਸੀ.

‘ਇਕ ਸੁਪਰਹੀਰੋ ਡਾ. ਬੀ ਆਰ ਅੰਬੇਦਕਰ ਵਿੱਚ ਰਾਮਜੀ ਮਲੋਜੀ ਸਕਪਾਲ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਂਦੇ ਜਗਨਨਾਥ ਨਿਵਾਣਾਗੁਣੇ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ, “ਰਾਮਜੀ ਇੱਕ ਸੈਨਾ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸੀ ਅਤੇ ਸੂਬੇਦਾਰ ਦਾ ਅਹੁਦਾ ਸੰਭਾਲਦਾ ਸੀ। ਉਹ ਆਪਣੇ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਅਤੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਬਹੁਤ ਦ੍ਰਿੜ ਸੀ. ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਸੁਪਨੇ ਵੇਖਣ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਦੀ ਪੂਰੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦਿੱਤੀ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਜੀਵਨ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵ ਸੀ। ਹਰ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਉਸ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਅਤੇ ਚਿੰਤਾ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਬਿਹਤਰੀ ਲਈ ਸਮਰਪਿਤ ਸੀ. ਰਾਮਜੀ ਆਪਣੇ ਅਭਿਲਾਸ਼ੀ ਅਤੇ ਦੂਰਦਰਸ਼ੀ ਪੁੱਤਰ ਦੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਇਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਥੰਮ ਵਾਂਗ ਉਸ ਦੇ ਨਾਲ ਖੜ੍ਹਾ ਸੀ. ਉਹ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਆਪਣੇ ਕਦਰਾਂ-ਕੀਮਤਾਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖਣ ‘ਤੇ ਦ੍ਰਿੜ ਰਿਹਾ. ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਦੇ ਮਾਰਗ ‘ਤੇ ਚੱਲਦਿਆਂ ਡਾ. ਬੀ ਆਰ ਅੰਬੇਦਕਰ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਪਛਾਣ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇਤਿਹਾਸਕ ਯਾਤਰਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ। ਸਾਨੂੰ ਉਸ ਆਦਮੀ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜਿਸਦਾ ਹੱਥ ਲੀਡਰ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਹੈ, ਜਿਸਨੇ ਆਪਣੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪਾਲਿਆ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਸਮੇਂ ਦਾ ਪ੍ਰੇਰਣਾਦਾਇਕ ਆਗੂ ਬਣ ਗਿਆ. ਰਾਮਜੀ ਨਾ ਸਿਰਫ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਸੀ, ਬਲਕਿ ਉਹ ਸਾਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਰੀੜ ਦੀ ਹੱਡੀ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਇਕੱਠੇ ਰੱਖਦੇ ਸਨ। ”

“ਰਾਮਜੀ ਅਤੇ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿਚਾਲੇ ਸਬੰਧ ਸਿੱਖਦੇ ਹਨ,” ਹੱਪੂ ਦੇ ਪਲਟ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਪਲਾਟੂਨ, ਕਾਮਨਾ ਪਾਠਕ ਅਤੇ ਟੀਵੀ ਦੇ ਰਾਜੇਸ਼ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ। ਉਸ ਦੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਮੈਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ. ਮੈਨੂੰ ‘ਸੁਪਰਹੀਰੋ-ਡਾ. ਮੈਨੂੰ ਸ਼ੋਅ ‘ਬੀ.ਆਰ. ਅੰਬੇਦਕਰ’ ਦਾ ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਯਾਦ ਹੈ, ਜਿਥੇ ਛੋਟਾ ਅੰਬੇਡਕਰ ਰਾਮਜੀ ਨੂੰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਸਮਝਦਾ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਉਹ ਬਾਲਾ ਨਾਲ ਬਹਿਸ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਇਤਰਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਇਸ ‘ਤੇ ਰਾਮਜੀ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, ਬਹਿਸ ਕਰਨਾ ਚੰਗੀ ਗੱਲ ਹੈ ਅਤੇ ਜੋ ਵੀ ਉਹ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੇਇਨਸਾਫੀ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਜਿਸ’ ਤੇ ਉਹ ਪੂਰੇ ਦਿਲ ਨਾਲ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ. ਉਸ ਚੀਜ਼ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਸਿਖਾਇਆ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ਸੱਚ ਲਈ ਲੜਨਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੀਦਾ, ਭਾਵੇਂ ਕੁਝ ਵੀ ਹੋਵੇ. ਝੂਠ ਨਾਲ ਮੇਲ ਮਿਲਾਪ ਕਰਕੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਉਹ ਸੰਤੁਸ਼ਟੀ ਅਤੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ. ਇੱਕ ਸਿਹਤਮੰਦ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਾਰੀ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਇਹ ਨਿਆਂ ਨੂੰ ਅਨਿਆਂ ਤੋਂ, ਝੂਠ ਨੂੰ ਸੱਚ ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਬਹਿਸ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਹਾਰ ਜਾਂ ਜਿੱਤ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ, ਬਲਕਿ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਪੈਦਾ ਕਰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਲਈ ਇਕ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਬੁਲੰਦ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦੀ ਹੈ. ”

ਟੀਵੀ ਅਤੇ ਟੀਵੀ ਦੇ ‘ਭਾਬੀਜੀ ਘਰ ਪਾਰ ਹੈ’ ਦੇ ਵਿਭੂਤੀ ਨਾਰਾਇਣ ਆਸਿਫ ਸ਼ੇਖ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ, “ਮੈਨੂੰ ਯਾਦ ਹੈ, ਸ਼ੋਅ ਵਿਚ ਭੀਮ ਰਾਓ ਅਤੇ ਰਾਮਜੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਇਕ ਸੁੰਦਰ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਰਣਾਦਾਇਕ ਪਲ ਰਿਹਾ ਹੈ.” ਭੀਮ ਸਕੂਲ ਜਾਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਨਾਲ ਵਿਤਕਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਕਲਾਸ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਰਾਮਜੀ ਇੱਕ ਵੱਖਰੇ ਨਜ਼ਰੀਏ ਤੋਂ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਦੀ ਮਿਸਾਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ. ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਸਿੱਖਿਆ ਸੂਰਜ ਦੀ ਗਰਮੀ ਵਰਗੀ ਹੈ. ਕੋਈ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਕਿਥੇ ਵੀ ਹੋ, ਸੂਰਜ ਦੀ ਗਰਮੀ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਅਤੇ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਭੇਦਭਾਵ ਦੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਬਰਾਬਰ ਪਹੁੰਚਦੀ ਹੈ. ਕਲਾਸ ਵਿਚ ਅੱਗੇ ਜਾਂ ਪਿੱਛੇ ਬੈਠਣਾ ਕਿਸੇ ਦੀ ਵੀ ਗਿਆਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਗਤਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ. ਫਰਕ ਇਸ ਗੱਲ ਵਿੱਚ ਹੈ ਕਿ ਕੋਈ ਕਿੰਨਾ ਸਿੱਖਦਾ ਅਤੇ ਸਮਝਦਾ ਹੈ। ”

ਆਪਣੀ ਗੱਲ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਉਂਦਿਆਂ ਆਸਿਫ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ, “ਇਹ ਸਾਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਪਿਤਾ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਮਾਪਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ, ਬਲਕਿ ਇੱਕ ਅਧਿਆਪਕ, ਇੱਕ ਸਮੱਸਿਆ ਹੱਲ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਦਾ ਦੋਸਤ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।” ਇੱਕ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਿਤਾ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਦੇ ਗਿਆਨ ਅਤੇ ਸਮਾਜਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਉਹ ਬੱਚੇ ਵਿਚ ਪੂਰਤੀ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਪਿਤਾ ਦਿਵਸ ਦੇ ਮੌਕੇ ਤੇ, ਆਓ ਰਾਮਜੀ ਸਕਪਾਲ ਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰੇਰਣਾਦਾਇਕ ਸ਼ਬਦਾਂ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰੀਏ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਨੂੰ ਇਤਿਹਾਸ ਦਾ ਪ੍ਰੇਰਣਾਦਾਇਕ ਨੇਤਾ ਬਣਾਇਆ.

ਸਾਰਿਕਾ ਬਹਰੋਲੀਆ, ‘ਗੁੜੀਆ ਹਮਾਰੀ ਪੇ ਪੇ ਭਾਰੀ’ ਦੀਆਂ ਗੁੱਡੀਆਂ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ, “ਬਚਪਨ ਤੋਂ ਹੀ ਰਾਮਜੀ ਵਿਚ ਉਸ ਵਿਚ ਪਾਈ ਸਿਖਲਾਈ ਅਤੇ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੇ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਨੂੰ ਰੂਪ ਦੇਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ. ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਦੂਰਦਰਸ਼ੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਜ ਭਾਰਤ ਵਰਗੇ ਪ੍ਰਗਤੀਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਕੀਤੀ। ਮੈਨੂੰ ਇਸ ਸ਼ੋਅ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਸਭ ਤੋਂ ਯਾਦਗਾਰੀ ਪਲ ਯਾਦ ਆਇਆ, ਜਦੋਂ ਭੀਮ ਰਾਓ ਬਹੁਤ ਹੀ ਬੇਵਕੂਫ ਨਾਲ ਪੁੱਛਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵਰਗ ਕਿਵੇਂ ਉੱਭਰਨ ਨਾਲ ਸਮਾਜ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗਾ. ਅਤੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਰਾਮਜੀ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, ਲੋਕ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪਛਾਣਣਗੇ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਛਾਣ ਲੈਣਗੇ, ਜਦ ਤੱਕ ਕਿ ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ’ ਤੇ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ. ਉਸਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਿਰਫ ਸਿੱਖਿਆ ਦੁਆਰਾ ਹੀ ਉਹ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਬਦਲ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਇਨਾਮ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਪਿਆਰ ਅਤੇ ਸਤਿਕਾਰ ਹੈ, ਜੋ ਕੋਈ ਨਿਰਸਵਾਰਥ ਸੇਵਾ ਦੁਆਰਾ ਹੀ ਕਮਾਈ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ

Real Estate