ਕਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਲੈਕੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੇ ਸਨਸਨੀਖ਼ੇਜ਼ ਖੁਲਾਸੇ !

3629

ਅਮਰੀਕਾ (ਨੀਟਾ ਮਾਛੀਕੇ / ਕੁਲਵੰਤ ਧਾਲੀਆਂ)- ਚੀਨ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਕਦੇ ਵੀ ਜੜ ਵਲੋਂ ਤੋਂ ਖਤਮ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੇ ਇਸ ਦਾਅਵੇ ਨਾਲ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਤੋਂ ਆ ਰਹੀਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਖਬਰਾਂ ਨੂੰ ਮਜਬੂਤੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਕਿ ਫਲੂ ਫੈਲਣ ਦੇ ਮੌਸਮ ‘ਚ ਇਹ ਵਾਇਰਸ ਵਾਪਸ ਆ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੇ ਵਾਇਰਸ ਅਤੇ ਮੈਡੀਕਲ ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਨਵਾਂ ਵਾਇਰਸ 17 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਆਏ ਸਾਰਸ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇ।
ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਬਿਨਾਂ ਲੱਛਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਖਤਰੇ ਨੂੰ ਹੋਰ ਵਧਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਹ ਐਸਿੰਪਟੋਮੇਟਿਕ ਲੋਕ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ‘ਚ ਰੁਕਾਵਟ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਬਿਨਾਂ ਲੱਛਣ ਦੇ ਹੀ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਫੈਲਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਾਰਸ ਰੋਗ ਨਾਲ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਸਾਰਸ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਲੋਗ ਗੰਭੀਰ ਰੂਪ ਨਾਲ ਬੀਮਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਕੁਆਰੰਟੀਨ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਰਸ ਫੈਲਣਾ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।
ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਕਰ ਲੈਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਚੀਨ ‘ਚ ਹਰ ਦਿਨ ਐਸਿੰਪਟੋਮੇਟਿਕ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਦਰਜਨਾਂ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। Chinese Academy of Medical Sciences ਦੇ ਪੈਥੋਜਨ ਬਾਇਓਲਾਜੀ  ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਕਿਊਈ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਇਹ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਮਹਾਮਾਰੀ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੋ ਇਨਸਾਨਾਂ ਨਾਲ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਰਹੇਗੀ, ਮੌਸਮ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਬਦਲੇਗੀ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਬਰਾਬਰ ਬਣੀ ਰਹੇਗੀ। ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਚੋਟੀ ਦੇ ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰਾਂ ‘ਚ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਆਮ ਸਹਿਮਤੀ ਬਣ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਫਿਲਹਾਲ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਖਤਮ ਹੋਣ ਦੀ ਕੋਈ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਮਾਲੀ ਹਾਲਤ ਰੁੱਕ ਗਈ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਨੈਸ਼ਨਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਐਲਰਜੀ ਐਂਡ ਇਨਫੈਕਸ਼ਿਅਸ ਡਿਸੀਸ ਦੇ ਨਿਦੇਸ਼ਕ ਐਂਥੋਨੀ ਫਾਉਚੀ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਕੋਵਿਡ-19 ਇੱਕ ਮੌਸਮੀ ਰੋਗ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਵੀ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਦੱਖਣੀ ਗੋਲਾਰਧ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਹੁਣ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਧਣ ਲੱਗੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉੱਥੇ ਸਰਦੀਆਂ ਦਾ ਮੌਸਮ ਆ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਸਹਿਤ ਕੁੱਝ ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਇਹ ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਸੀ ਕਿ ਉੱਤਰੀ ਗੋਲਾਰਧ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਤਾਪਮਾਨ ਵਧਣ ਨਾਲ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਪ੍ਰਸਾਰ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਚੀਨ ਦੇ ਮਾਹਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਦੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਕੋਈ ਪ੍ਰਮਾਣ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਪੇਕਿੰਗ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਫਰਸਟ ਹਾਸਪਿਟਲ ਦੇ ਸੰਕ੍ਰਾਮਿਕ ਰੋਗ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਵਾਂਗ ਗੁਇਕਿਆਂਗ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਇਹ ਵਾਇਰਸ ਗਰਮੀ ‘ਚ ਕਮਜੋਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਉਦੋਂ ਜਦੋਂ ਇਹ 30 ਮਿੰਟ ਲਈ 56 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ‘ਚ ਐਕਸਪੋਜ ਹੋਵੇ ਪਰ ਮੌਸਮ ਕਦੇ ਵੀ ਇੰਨਾ ਗਰਮ ਨਹੀਂ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ।
ਵਾਂਗ ਗੁਇਕਿਆਂਗ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਦੁਨੀਆ ਭਰ ‘ਚ ਗਰਮੀਆਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ‘ਚ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਕਮੀ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਸ ਗਲੋਬਲ ਮਹਾਮਾਰੀ ਨਾਲ 30 ਲੱਖ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲੋਕ ਪੀੜਤ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਅਤੇ 2 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ।

Real Estate