ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਕਰੋਨਾ – ਦੂਸਰੇ ਪਾਸੇ ਈਸਟਰ ਮੌਕੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਤੁਫ਼ਾਨ ਦੀ ਤਬਾਹੀ-19 ਮੌਤਾਂ

3243

ਨੀਟਾ ਮਾਛੀਕੇ / ਕੁਲਵੰਤ ਧਾਲੀਆਂ

ਈਸਟਰ ਮੌਕੇ ਦੱਖਣੀ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਪ੍ਰਤੀਕੂਲ ਮੌਸਮੀ ਸਥਿਤੀਆਂ ਕਾਰਨ ਘਟੋਂ-ਘੱਟ 19 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਲੈ ਲਈ ਅਤੇ ਲੁਸੀਆਨਾ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਅਪਲੇਸੀਅਨ ਦੇ ਪਹਾਡ਼ੀ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਸੈਂਕਡ਼ੇ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਹਾਦਸਾਗ੍ਰਸਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਸ਼ੱਕ ਪ੍ਰਤੀ ਆਗਾਹ ਕਰਨ ਲਈ ਹਾਰਨ ਬਜਾਏ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਦੀ ਅੱਧੀ ਰਾਤ ਅਲਮਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਗੁਸਲਖਾਨੇ ਦੇ ਟੱਬਾਂ ਵਿਚ ਬੈਠ ਕੇ ਬਤੀਤ ਕੀਤੀ।
ਮਿਸੀਸਾਪਾ ਵਿਚ 11 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਅਤੇ ਉੱਤਰ-ਪੱਛਮੀ ਜਾਰਜ਼ੀਆ ਵਿਚ 6 ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਅਰਕਨਸਾਸ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਕੈਰੋਲੀਨਾ ਵਿਚ ਹਾਦਸਾਗ੍ਰਸਤ ਘਰਾਂ ਵਿਚੋਂ 2 ਹੋਰ ਲਾਸ਼ਾਂ ਕੱਢੀਆਂ ਗਈਆਂ। ਰਾਤ ਭਰ ਤੂਫਾਨ ਅੱਗੇ ਵੱਲ ਵੱਧਦਾ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਹਡ਼੍ਹ ਆਇਆ, ਪਹਾਡ਼ੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਮਿੱਟੀ ਧਸ ਗਈ ਅਤੇ ਟੈਕਸਾਸ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਪੱਛਮੀ ਵਰਜੀਨੀਆ ਤੱਕ 10 ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਕਰੀਬ 7,50,000 ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਘਰਾਂ ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਕੱਟ ਗਈ। ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੌਸਮ ਸੇਵਾ ਨੂੰ ਖੇਤਰ ਭਰ ਸੈਂਕਡ਼ੇ ਦਰੱਖਤ ਡਿੱਗਣ, ਛੱਤ ਡਿੱਗਣ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਲਾਈਨ ਠੱਪ ਹੋਣ ਦੀ ਸੈਂਕਡ਼ੇ ਸੂਚਨਾ ਹਾਸਲ ਹੋਈ। ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਮੱਧ ਐਟਲਾਂਟਿਕ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਹੋਰ ਝੱਖਡ਼ਾਂ, ਤੇਜ਼ ਹਵਾਵਾਂ ਲਈ ਤਿਆਰ ਰਹਿਣ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।
ਜਾਰਜ਼ੀਆ ਵਿਚ, ਮੁਰੇਰ ਕਾਊਂਟੀ ਦੇ ਫਾਇਰ ਬਿ੍ਰਗੇਡ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਡਵਾਇਨ ਬੇਨ ਨੇ ਵਾਗਾ-ਟੀ. ਵੀ. ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 2 ਗਤੀਸ਼ੀਲ ਹੋਮ ਪਾਰਕ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਾਦਸਾਗ੍ਰਸਤ ਹੋ ਗਏ ਜਿਥੇ 5 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ 5 ਹੋਰ ਨੂੰ ਹਸਪਤਾਲ ਨੂੰ ਦਾਖਲ ਕਰਾਉਣਾ ਪਿਆ। ਤੂਫਾਨ ਨੇ ਇਥੇ ਕਰੀਬ 5 ਮੀਲ ਤੱਕ ਤਬਾਹੀ ਮਚਾਈ ਹੈ। ਕਾਰਟ੍ਰਸਵਿਲੇ ਵਿਚ ਵੀ ਇਕ ਹੋਰ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ, ਜਿਸ ਦੇ ਘਰ ‘ਤੇ ਦਰੱਖਤ ਡਿੱਗ ਗਿਆ ਸੀ। ਰਾਜ ਦੀ ਆਪਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕਰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਿਸੀਸਿਪੀ ਵਿਚ ਮਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਸੋਮਵਾਰ ਤਡ਼ਕੇ 11 ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਉਥੇ ਅਕਰਨਸਾਸ ਵਿਚ ਵੀ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਘਰ ‘ਤੇ ਦਰੱਖਤ ਡਿੱਗਣ ਨਾਲ ਉਸ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਦੱਖਣੀ ਕੈਰੋਲੀਨਾ ਵਿਚ ਢਹਿ ਹੋਈ ਮੰਜ਼ਿਲ ਦੇ ਮਲਬੇ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਲਾਸ਼ ਬਰਾਮਦ ਹੋਈ ਹੈ। ਚੇਟਾਨੂਗਾ ਦੇ ਫਾਇਰ ਬਿ੍ਰਗੇਡ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਫਿਲ ਹਾਈਮਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਟੈਨੇਸੀ ਦੇ ਚੇਟਾਨੂਗਾ ਵਿਚ ਘਟੋਂ-ਘੱਟ 150 ਘਰ ਅਤੇ ਵਣਜ ਇਮਾਰਤਾਂ ਹਾਦਸਾਗ੍ਰਸਤ ਹੋ ਗਈਆਂ ਅਕੇ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ਗੰਭੀਰ ਸੱਟਾਂ ਨਹੀਂ ਆਈਆਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਵੇਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਘਰਾਂ ਵਿਚ ਹੀ ਰਹਿਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

Real Estate