ਅਮਰੀਕਾ-ਇਰਾਨ ਤਨਾਅ ਦਾ ਭਾਰਤ ਤੇ ਅਸਰ ਪੈਣਾ ਸੁ਼ਰੂ : ਬੰਦਰਗਾਹਾਂ ‘ਤੇ ਫਸਿਆ ਚੌਲ, ਘਟੇ ਰੇਟ

975

ਅਮਰੀਕਾ-ਇਰਾਨ ਤਨਾਅ ਦਾ ਭਾਰਤੀ ਬਾਸਮਤੀ ਚਾਵਲ ਉਦਯੋਗ ਉੱਤੇ ਬਹੁਤ ਬੁਰਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਣ ਲੱਗ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਵਿਵਾਦ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਤਾਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਬਰਾਮਦਕਾਰਾਂ ਤੋਂ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਟਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਸਮਤੀ ਚਾਵਲ ਬੰਦਰਗਾਹਾਂ ‘ਤੇ ਫਸ ਗਏ। ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਬਾਹਰੀ ਖਰੀਦਦਾਰ ਹੀ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਸਥਾਨਕ ਨਿਰਯਾਤਕਾਂ ਦਾ ਵੀ ਮਾਲ ਰੁੱਕ ਗਿਆ ਹੈ। ਰਾਈਸ ਐਕਸਪੋਰਟਰਜ਼ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਨੇ ਅਗਲੇ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਚੌਲ ਨਾ ਭੇਜਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਵੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਯੂਰਪ ਵਿਚ ਭਾਰਤੀ ਚਾਵਲ ਦੀ ਬਰਾਮਦ ‘ਤੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪਾਬੰਦੀ ਹੈ, ਹੁਣ ਅਰਬ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਨਿਰਯਾਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਚਾਵਲ ਦੇ ਨਿਰਯਾਤ ਦੇ ਨੇੜੇ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਇਕ ਵੱਡੇ ਨੁਕਸਾਨ ਵਿਚ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।
ਯੂਰਪ ਵਿਚ ਚਾਵਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਬੰਦ ਸੀ। ਇਰਾਨ ਨਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਵਿਵਾਦ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਹੁਣ ਘਟਨਾਵਾਂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਈਰਾਨ-ਇਰਾਕ, ਦੁਬਈ ਲਈ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜ਼ਹਾਜ਼ ਵੀ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਬਾਸਮਤੀ ਚਾਵਲ ਦੀ ਬਰਾਮਦ ਇੱਥੇ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ 1121 ਦਾ ਪੂਰਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਲਗਭਗ 100 ਡੱਬੇ ਬੰਦਰਗਾਹ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਭੇਜਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ 100% ਅਦਾਇਗੀ ਹੋਣ ਤੱਕ ਚਾਵਲ ਨਹੀਂ ਭੇਜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਨਿਰਯਾਤ ਸੂਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਤੋਂ ਕਰੀਬ 36 ਚੌਲਾਂ ਦੇ ਨਿਰਯਾਤ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਚੌਲਾਂ ਦੀ ਬਰਾਮਦ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਲਗਭਗ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਟਨ ਚੌਲ ਦੇ ਕੰਟੇਨਰ ਬੰਦਰਗਾਹ ‘ਤੇ ਫਸੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ, ਬਾਹਰੋਂ ਖਰੀਦਦਾਰਾਂ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਹੱਥ ਪਿੱਛੇ ਖਿੱਚ ਲਏ ਹਨ। ਇੱਕ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਰ ਤੀਜੇ ਦਿਨ ਇੱਕ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ ਚਾਵਲ ਨਾਲ ਭਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਜੋ ਹੁਣ ਰੁਕ ਗਿਆ ਹੈ।
ਗਲੋਬਲ ਉਥਲ-ਪੁਥਲ ਦਾ ਅਸਰ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਵਿਕ ਰਹੇ ਬਾਸਮਤੀ ਝੋਨੇ ‘ਤੇ ਪਿਆ ਹੈ। ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ, 1121 ਦੀ ਕੀਮਤ 150 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 300 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ 3050 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕੁਇੰਟਲ ਤਕ ਵੇਚਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਜੋ ਇਸ ਸਮੇਂ ਘੱਟ ਕੇ 2900 ਅਤੇ 2800 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

Real Estate