ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਤਿਆਗੀ ਲੱਕੜ ਵਾਲੀ ਬੰਦੂਕ

1154

ਥ੍ਰੀ ਨਾਟ ਥ੍ਰੀ ਰਾਈਫ਼ਲ ਅੱਜ ਤੋਂ ਯੂਪੀ ਪੁਲਿਸ ਲਈ ਇਤਿਹਾਸ ਬਣ ਜਾਵੇਗੀ। ਅੱਜ ਦੀਆਂ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਰਾਈਫਲਾਂ ਸਾਹਮਣੇ ਇਸ ਵਿਲੱਖਣ ਅਸਲੇ ਦਾ ਹੋਰਬ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਇਸ ਦੇ ਵਰਤੋਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਾਉਣ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਆਪਣੇ ਆਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਵਧੀਕ ਮੁੱਖ ਸਕੱਤਰ ਗ੍ਰਹਿ ਅਵਨੀਸ਼ ਅਵਸਥੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਅਮਨ-ਕਾਨੂੰਨ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਦੇ ਮਕਸਦ ਨਾਲ ਰਾਜ ਭਰ ਦੇ ਥਾਣਿਆਂ ਨੂੰ 63 ਹਜ਼ਾਰ ਇਨਸਾਸ ਤੇ 23 ਹਜ਼ਾਰ ਐਸਐਲਆਰ ਰਾਈਫਲਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਹਦਾਇਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਥ੍ਰੀ ਨਾਟ ਥ੍ਰੀ ਰਾਈਫਲਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰਨ। ਹੁਣ ਜੇ ਕਿਸੇ ਥਾਣੇ ਵਿੱਚ ਇਹ ਰਫ਼ਲ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਹੁੰਦਾ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਥਾਣੇ ਦੀ ਆਰਆਈ ਤੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪੁਲਿਸ ਲਾਈਨ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਥ੍ਰੀ ਨਾਟ ਥ੍ਰੀ ਰਾਈਫਲ ਨੂੰ ਪਹਿਲੇ ਵਿਸ਼ਵ ਯੁੱਧ ਦਾ ਨਾਇਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮਾਹਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਥ੍ਰੀ ਨਾਟ ਥ੍ਰੀ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਵਰਤੋਂ 1914 ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੇ ਵਿਸ਼ਵ ਯੁੱਧ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਦੀ ਫਾਇਰਪਾਵਰ ਲਗਪਗ 2 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਸੀ। ਇਹ ਹਥਿਆਰ 1945 ਵਿਚ ਯੂਪੀ ਪੁਲਿਸ ਕੋਲ ਆਇਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮਸਕਟ ਰਾਈਫਲ 410 ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 80ਵਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਐਸਐਲਆਰ ਪੁਲਿਸ ਮਿਲੀ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ, ਏਕੇ 47 ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਅਸਲਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵਧਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ, ਇਸ ਲਈ ਥ੍ਰੀ ਨਾਟ ਤਿੰਨ ਉਸ ਦੌੜ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਗਈ।

Real Estate