ਹੜ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਮੁੰਬਈ ਤੇ ਕਲਕੱਤਾ 2050 ਤੱਕ ਡੁੱਬ ਸਕਦੇ ਹਨ

739

ਜੇਕਰ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਕਾਰਬਨ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਕਟੌਤੀ ਨਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਮੁੰਬਈ, ਨਵੀ ਮੁੰਬਈ, ਕੋਲਕਾਤਾ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹਿੱਸੇ ਹੜ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਣਗੇ।ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ 2050 ਤੱਕ ਮੁੰਬਈ ਅਤੇ ਕੋਲਕਾਤਾ ਹੜ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਡੁੱਬ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਅਮਰੀਕੀ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਖੋਜ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਲ 2050 ਵਿਚ ਸਾਢੇ ਤਿੰਨ ਕਰੋੜ ਲੋਕ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣਗੇ । ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਮੌਸਮ ਦੀ ਖੋਜ ਅਤੇ ਸੰਚਾਰ ਸੰਗਠਨ ‘ਕਲਾਈਮੇਟ ਸੈਂਟਰਲ’ ਨਵੇਂ ਡਿਜੀਟਲ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਮਾੱਡਲ ‘ਕੋਸਟਲ ਡੇਮ’ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਰਨਲ ਨੇਚਰ ਕਮਿਊਨੀਕੇਸ਼ਨਜ਼ ਵਿਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਜਲਵਾਯੂ ਕੇਂਦਰੀ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਨਾਸਾ ਦੇ ਸ਼ਟਲ ਰੈਡਾਰ ਟੌਪੋਗ੍ਰਾਫੀ ਮਿਸ਼ਨ (ਐਸਆਰਟੀਐਮ) ਦੇ ਅਧਾਰਤ ਸਮੁੰਦਰੀ ਕੰਢੇ ਦੇ ਹੜ੍ਹ ਦੇ ਖਤਰੇ ਦੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਨੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੇ ਜੋਖਮਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਗਿਣਿਆ ਹੈ।ਨਾਸਾ ਦੇ ਮਾਡਲਾਂ ਵਿੱਚ ਅਸਮਾਨ ਦੇ ਨੇੜਲੀਆਂ ਸਤਹਾਂ ਨੂੰ ਮਾਪਣ ਦੌਰਾਨ ਦਰੱਖਤਾਂ ਦੇ ਸਿਖਰਾਂ ਅਤੇ ਛੱਤਾਂ ਦੀ ਉਚਾਈ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੀ ਜਿਥੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਧਰਤੀ ਨੂੰ ਬਲਾਕ ਕੀਤਾ। ਨਵੀਂ ਖੋਜ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਕੋਸਟਲਡੇਮ ਦੇ ਆਰਟੀਫਿਸ਼ੀਅਲ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਟੂਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨੇ ਨੁਕਸ ਘਟਾਏ ਹਨ ਤੇ ਸਾਲਾਨਾ ਤੱਟਵਰਤੀ ਹੜ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਵੇਂ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੇ ਹਨ।ਅਧਿਐਨ ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ 2050 ਤਕ ਸਮੁੰਦਰੀ ਕੰਢੇ ਦੇ ਹੜ੍ਹ ਦਾ ਅਸਰ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ਤੇ ਅਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿਚ 300 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉੱਚੀਆਂ ਜਵਾਰ ਦੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ਲਗਭਗ 150 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਤੋਂ ਪੱਕੇ ਤੌਰ ਤੇ ਉਪਰ ਉੱਠ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।ਮੌਸਮ ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੇਕਾਬੂ ਨਿਕਾਸਾਂ (2015 ਪੈਰਿਸ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਨਾ ਕਰਨ) ਅਤੇ ਛੇਤੀ ਹੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਵਾਲੀ ਬਰਫ ਦੀ ਚਾਦਰ ਅਸਥਿਰਤਾ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਦੇ ਅਧਾਰਤ ਅਨੁਮਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮੁੰਦਰੀ ਪੱਧਰ ਦੇ ਵਾਧੇ ਦੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਖ਼ਤਰਾ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਹੁਣ ਤੱਕ 640 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੋਂ 340 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਸਾਲ 2100 ਤਕ ਉੱਚੀਆਂ ਜਵਾਰ ਲਾਈਨਾਂ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਆਉਣ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।ਇਸ ਨਜ਼ਰੀਏ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ 8 ਏਸ਼ੀਆਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਚ ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ਮੁਤਾਬਕ ਪੱਕੇ ਤੌਰ ਤੇ ਉੱਚ ਜਵਾਰ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 10 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਘਰ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਚ ਜ਼ਮੀਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਣਗੇ।ਵੀਹਵੀਂ ਸਦੀ ਚ ਆਲਮੀ ਔਸਤਨ ਸਮੁੰਦਰ ਦਾ ਪੱਧਰ 11-16 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਵਧਿਆ। ਕਾਰਬਨ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ਵਿਚ ਤੇਜ਼ੀ ਅਤੇ ਤੁਰੰਤ ਕਮੀ ਦੇ ਨਾਲ ਇਸ ਸਦੀ ਵਿਚ ਇਹ 0।5 ਮੀਟਰ ਹੋਰ ਵੱਧ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉੱਚ ਨਿਕਾਸ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਾਂ ਤਹਿਤ ਇਕੀਵੀਂ ਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਆਰੰਭ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕ ਬਰਫ਼ ਦੀਆਂ ਚਾਦਰਾਂ ਦੀ ਅਸਥਿਰਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ 2 ਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ 2050 ਤੱਕ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਤੱਟਵਰਤੀ ਹੜ੍ਹ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 93 ਅਤੇ 42 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰਨਗੇ।

Real Estate