ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ :ਅੰਟਾਰਕਟਿਕ ਤੇ ਕਈ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀਆਂ ਤਰੇੜਾਂ ਚਿੰਤਾਜਨਕ

3824

ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਦੇ ਵਧਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਤੇ ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਊਸ ਗੈਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਚਿੰਤਾ ਵਿਚ ਹੈ। ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਵੱਧਣ ਨਾਲ ਵਾਤਾਵਰਣ ਤਬਦੀਲੀ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਵਾਪਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਕ ਅਜਿਹੀ ਘਟਨਾ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਤੋਂ ਆਈ ਹੈ। ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਦੇ ਬਹੁਤ ਵੱਡੇ ਆਇਸਬਰਗ ਵਿਚ ਦੋ ਵੱਡੀਆਂ ਤਰੇੜਾਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਰੇੜਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚਿੰਤਾ ਵਿਚ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤਸਵੀਰਾਂ ਯੂਰਪੀਨ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਦੇ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਸੇਂਟਿਨਲ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਨੇ ਲਈਆਂ ਹਨ। ਤਸਵੀਰਾਂ ਵਿਚ ਪੱਛਮੀ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕ ਦੀ ਬਰਫ ਦੀ ਚਾਦਰ ਵਿਚ ਦੋ ਵੱਡੀਆਂ ਤਰੇੜਾਂ ਨੂੰ ਸਾਫ ਤੌਰ ਤੇ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਤਰੇੜ 20 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾਈ ਤੱਕ ਫੈਲੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਵਿਚ ਨਜ਼ਰ ਆਈਆਂ ਦੋਵੇਂ ਦਰਾਰਾਂ ਪਾਈਨ ਟਾਪੂ (ਪਾਈਨ ਆਈਲੈਂਡ) ਗਲੇਸ਼ਿਅਰ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਪੱਛਮ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕ ਵਿਚ ਜਮੀ ਬਾਰਫ ਦੇ ਚਾਦਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਇਹ ਬਰਫ ਦੀ ਚਾਦਰ ਪਿਛਲੇ 25 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਦਰਾਂ ਕਾਰਨ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਹਿਮੰਦ (ਆਈਸਬਰਗ) ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਯੂਰਪੀਅਨ ਸਪੇਸ ਏਜੰਸੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਆਈ ਹੈ ਜਿਸਦੀ ਗਤੀ ਤੋਂ ਪਾਈਨ ਟਾਪੂ ਗਲੇਸ਼ਿਅਰ ਵਿਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 10 ਵਰਗ ਤੋਂ ਵਧੇਰੇ ਤਣਾਅ ਤੋਂ ਵੱਧ ਗਿਆ ਹੈ।
ਯੂਰਪੀ ਸਪੇਸ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਕਾਰਨ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਤਰੇੜਾਂ ਨਹੀਂ ਆ ਸਕਦੀਆਂ। ਆਉਣ ਕਾਰਨ ਨਵੇਂ ਹਿਮਖੰਡ ਵਿਚ ਬਰਫ ਦਾ ਇਕ ਵੱਡਾ ਛੇਤੀ ਨਾਲ ਪਿਘਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਸ਼ਾਂਤ ਹੋਣਾ ਕੁਦਰਤੀ ਇਕ ਕੁਦਰਤੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਤਰੇੜ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਲਈ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਹਨ। ਧਰਤੀ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ‘ਤੇ ਬੱਰਫ ਦੀ ਚਾਦਰ ਨੂੰ ਚੀਰਦੀਆਂ ਇਹ ਤਰੇੜਾਂ ਉਥੇ ਮੌਜੂਦ ਘੱਟ ਖੋਜ ਕੇਂਦਰ ਨੂੰ ਵੀ ਖਤਰੇ ਵਿਚ ਪਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।

Real Estate