ਭਾਰਤ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਨਿੱਜੀ (ਕਾਰਪੋਰੇਟ) ਰੇਲ ਗੱਡੀ – ਵੇਖੋ ਤਸਵੀਰਾਂ

1289

ਯੂਪੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿੱਤਿਆਨਾਥ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਲਖਨਊ ਜੰਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਨਿੱਜੀ (ਕਾਰਪੋਰੇਟ) ਰੇਲ ਗੱਡੀ ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਨੂੰ ਹਰੀ ਝੰਡੀ ਦੇ ਕੇ ਰਵਾਨਾ ਕੀਤਾ। ਲਖਨਊ ਤੋਂ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਚੱਲਣ ਵਾਲੀ ਇਹ ਰੇਲ ਗੱਡੀ ਇੰਡੀਅਨ ਰੇਲਵੇ ਕੈਟਰਿੰਗ ਐਂਡ ਟੂਰਿਜ਼ਮ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਚਲਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਵਿੱਚ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਹ ਟ੍ਰੇਨ ਕਾਨਪੁਰ ਅਤੇ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਵਿਖੇ ਰੁਕ ਕੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਪਹੁੰਚੇਗੀ। ਇਹ ਉੱਚ ਤਕਨੀਕ ਵਾਲੀ ਟ੍ਰੇਨ 6 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਨਿਯਮਤ ਤੌਰ ਤੇ ਚੱਲਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗੀ। ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਵਿੱਚ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਹ ਟ੍ਰੇਨ ਕਾਨਪੁਰ ਅਤੇ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਵਿਖੇ ਰੁਕ ਕੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਪਹੁੰਚੇਗੀ। ਇਹ ਉੱਚ ਤਕਨੀਕ ਵਾਲੀ ਟ੍ਰੇਨ 6 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਨਿਯਮਤ ਤੌਰ ਤੇ ਚੱਲਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗੀ। ਆਈਆਰਸੀਟੀਸੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜੇ ਟ੍ਰੇਨ ਇਕ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇਰ ਨਾਲ ਚੱਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ 100 ਰੁਪਏ ਅਦਾ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ ਅਤੇ ਜੇ ਟ੍ਰੇਨ ਦੋ ਘੰਟਿਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਨਾਲ ਚੱਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ 250 ਰੁਪਏ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। 25 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੀਮਾ ਮਿਲੇਗਾ-ਆਈਆਰਸੀਟੀਸੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਦਿੱਲੀ-ਲਖਨਊ ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਦੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ 25 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਮੁਫਤ ਰੇਲ ਯਾਤਰਾ ਬੀਮਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਜੇਕਰ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ ਚੋਰੀ ਜਾਂ ਲੁੱਟ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਯਾਤਰਾ ਬੀਮਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਵੀ ਹੈ।
ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ-ਲਖਨਊ-ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਵਿਚ ਸੀਟ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ 1125 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਸੀਟ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ 2310 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ-ਲਖਨਊ ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਵਿਚ ਚੇਅਰ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ 1280 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਐਗਜ਼ੀਊਟਿਵ ਚੇਅਰ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ 2450 ਰੁਪਏ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ। ਤੇਜਸ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਵਿਚ ਉੱਚ ਤਕਨੀਕ ਵਾਲੀ ਰੇਲ ਗੱਡੀ ਵਿਚ ਸੀਟ ਦੇ ਉੱਪਰ ਫਲੈਸ਼ ਲਾਈਟਾਂ, ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਦਰਵਾਜ਼ੇ, ਸੇਵਾਦਾਰ ਬਟਨ, ਗੈਂਗਵੇਅ ਤੇ ਹਾਈ ਡੈਫੀਨੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰੇ, ਚਲਦੇ ਟਾਕੀਜ਼, ਅੱਗ ਦੇ ਧੂੰਏਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਅਲਾਰਮ, ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਡਸਟਬਿਨ, ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਗਤੀ, ਸਟਾਪਸ ਅਤੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੀ ਦੂਰੀ ਦਰਸਾਉਣ ਲਈ ਐਲ।ਸੀ।ਡੀ। ਸਿਕਿਓਰਟੀ ਗਾਰਡ, ਮਸ਼ਹੂਰ ਸ਼ੈੱਫਾਂ ਦਾ ਖਾਣਾ, ਸਵੈਚਾਲਿਤ ਪਰਦੇ, ਰੈਸਟਰੂਮਾਂ ਵਿਚ ਸੈਂਸਰਾਂ ਨਾਲ ਆਧੁਨਿਕ ਸਹੂਲਤਾਂ ਹੋਣਗੀਆਂ।

Real Estate