ਮੰਦਰ ਵਿਵਾਦ : ਤਸਵੀਰਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਪੇਸ਼: ਬਹਿਸ 18 ਅਕਤੂਬਰ ਖ਼ਤਮ ਹੋਵੇਗੀ

1141

ਅਯੁੱਧਿਆ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਬਹਿਸ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਦੀ ਆਖਰੀ ਤਰੀਕ 18 ਅਕਤੂਬਰ ਹੈ। 70 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਥੋੜੇ ਦਿਨ ਬਾਕੀ ਹਨ।ਚੀਫ਼ ਜਸਟਿਸ ਦੀਪਕ ਮਿਸ਼ਰਾ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਪੰਜ ਜੱਜਾਂ ਦਾ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਬੈਂਚ ਸ਼ਨਿੱਚਰਵਾਰ ਨੂੰ ਲੋੜ ਪੈਣ ‘ਤੇ ਸੁਣਵਾਈ ਕਰੇਗੀ। ਅਯੁੱਧਿਆ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਹਿੰਦੂ ਪੱਖ ਨੇ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਢਾਂਚੇ ਦੀਆਂ ਕਈ ਤਸਵੀਰਾਂ ਪੰਜ ਮੈਂਬਰੀ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਬੈਂਚ ਨੂੰ ਸੌਂਪੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਕਿ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਵਿਵਾਦਤ ਢਾਂਚੇ ਦਾ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਖੰਭੇ ਦੇ ਆਧਾਰ ’ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ 6 ਅਗਸਤ ਤੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇਸ ਕੇਸ ਦੀ ਸੁਣਵਾਈ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਤੰਬਰ 2010 ਵਿਚ ਅਲਾਹਾਬਾਦ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਨੇ ਵਿਵਾਦਿਤ 2.77 ਏਕੜ ਜ਼ਮੀਨ ਨੂੰ ਤਿੰਨਾਂ ਧਿਰਾਂ ਨੂੰ ਦੇਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਸੁਣਾਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਕਈ ਪਟੀਸ਼ਨਾਂ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ।
ਚੀਫ਼ ਜਸਟਿਸ ਰੰਜਨ ਗੋਗੋਈ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਬੈਂਚ ਚ ਜਸਟਿਸ ਐਸ ਅਰਵਿੰਦ ਬੋਬੇਡੇ, ਜਸਟਿਸ ਅਸ਼ੋਕ ਭੂਸ਼ਣ, ਜਸਟਿਸ ਡੀ ਵਾਈ ਚੰਦਰਚੂਡ ਅਤੇ ਜਸਟਿਸ ਅਬਦੁੱਲ ਨਜ਼ੀਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਹਿੰਦੂ ਪੱਖ ਦੇ ਵਕੀਲ ਸੀਐਸ ਵੈਦਿਆਨਾਥਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਤਸਵੀਰਾਂ ਸਾਬਤ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਵਿਵਾਦਿਤ ਢਾਂਚਾ ਖੰਭੇ ਦੇ ਅਧਾਰ ’ਤੇ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਖੰਭੇ ਦਾ ਅਧਾਰ ਤੀਜੀ ਮੰਜ਼ਲ ਦੁਆਰਾ ਚੌਥੀ ਮੰਜ਼ਲ ’ਤੇ ਕੱਟਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੰਦਰ ਦਾ ਇਕ ਹਿੱਸਾ ਮਕਰ ਪ੍ਰਣਾਲਾ ਗੰਗਾ ਵਾਹਨ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੀ ਚਾਰਦੀਵਾਰੀ 16ਵੀਂ ਤੋਂ 10ਵੀਂ ਅਤੇ 11ਵੀਂ ਸਦੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਗਵਾਨ ਰਾਮ ਦੇ ਜਨਮ ਸਥਾਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਉੱਥੇ ਵਿਵਾਦ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਰਾਮਕੋਟ ਬੁੱਧ ਧਰਮ ਦਾ ਸਥਾਨ ਸੀ। ਜੇਕਰ ਇੱਥੇ ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੁਆਰਾ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਿਵਾਦ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਕਿ ਇਹ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਢਾਂਚਾ ਸੀ।

Real Estate