ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਸਕੱਤਰੇਤ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਤੋਂ ਲਾਹਿਆ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦਾ ਝੰਡਾ

1421

ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ‘ਚ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਵਿੱਚ ਸਕੱਤਰੇਤ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਤੋਂ ਸੂਬੇ ਦਾ ਝੰਡਾ ਹਟਾ ਤਿਰੰਗਾ ਝੰਡਾ ਲਗਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਧਾਰਾ 370 ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੂਬੇ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸਥਿਤੀ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ 20 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਝੰਡਾ ਸਕੱਤਰੇਤ ਤੋਂ ਚੁੱਕਿਆ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸਕੱਤਰੇਤ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ‘ਤੇ ਤਿਰੰਗੇ ਨਾਲ ਰਾਜ ਦਾ ਝੰਡਾ ਵੀ ਲਹਿਰਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਪਰ ਐਤਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਸਿਰਫ ਤਿਰੰਗਾ ਲਹਿਰਾਇਆ ਗਿਆ। ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਝੰਡਾ ਸਿਰਫ ਉਦੋਂ ਲਹਿਰਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ਜਦੋਂ 31 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ ਸੂਬਾ ਦੋ ਕੇਂਦਰ ਸ਼ਾਸਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਬਣ ਜਾਵੇਗਾ।ਸੂਬੇ ਦਾ ਝੰਡਾ 7 ਜੂਨ 1952 ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਲਾਲ ਝੰਡੇ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਚਿੱਟੀਆਂ ਧਾਰੀਆਂ ਤੇ ਇਕ ਚਿੱਟਾ ਹਲ ਸੀ। ਪੱਟੀਆਂ ਤਿੰਨੋਂ ਖੇਤਰਾਂ ਜੰਮੂ, ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਲੱਦਾਖ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਦੀ ਸੀ।5 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਧਾਰਾ 370 ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਅਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀਆਂ ਉਮਰ ਅਬਦੁੱਲਾ ਅਤੇ ਮਹਿਬੂਬਾ ਮੁਫਤੀ ਦੀ ਨਜ਼ਰਬੰਦੀ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਈ ਨੇਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਕਾਰਕੁਨਾਂ ਨੂੰ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿੱਚ ਲੈ ਲਿਆ ਗਿਆ।ਵੱਖਵਾਦੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਨੇਤਾਵਾਂ ਸਮੇਤ ਐਨਸੀ ਮੁਖੀ ਡਾ। ਫਾਰੂਕ ਅਬਦੁੱਲਾ ਨੂੰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਪੂਰੀ ਵਾਦੀ ਵਿਚ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਲਗਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ। ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਇਸ ਨੂੰ ਢਿੱਲ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਐਨਸੀ ਅਤੇ ਪੀਡੀਪੀ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਕੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

Real Estate