ਕੈਨੇਡਾ – ਪੁੱਤ ਉਪਰ ਲੱਗੇ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ 4 ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਕਤਲ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋਸ਼

4220

ਟੋਰਾਂਟੋ – ਰਿਪੋਰਟ: ਨਵਿੰਦਰ ਭੱਟੀ

ਉਨਟਾਰੀਓ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਸਥਿਤ ਟੋਰਾਂਟੋ ਦੇ ਨਾਲ ਮਾਰਖਮ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ ਰਿਲੀਜ਼ ਕੀਤੀ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਮਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੇ ਨਾਂਮ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ,ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ  ਫ਼ਿਰੋਜ਼ਾ ਬੇਗਮ ( 70) ,ਮਮਤਾਜ਼ ਬੇਗਮ (50), ਮੋਨੀਰੁਜ਼ ਜ਼ਮਾਨ (59), ਮਲੀਸਾ ਜ਼ਮਾਨ (21) ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ । ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ 23 ਸਾਲਾ ਮੇਨਹਜ਼ ਜ਼ਮਾਨ ਖਿਲਾਫ਼ ਪਹਿਲੇ ਦਰਜੇ ਦੇ ਕਤਲ ਦੇ ਚਾਰ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ।
ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਇਕ ਦੋਸਤ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮੇਨਹਜ਼, ਮੋਮੋਤਾਜ਼ ਅਤੇ ਮੋਨੀਰਜ਼ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਹੈ, ਜੋ  ਮਲੀਸਾ ਦਾ ਭਰਾ ਅਤੇ ਫਿਰੋਜ਼ਾ ਦਾ ਪੋਤਾ ਹੈ ਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਉਸ ਘਰ ਵਿਚ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ । ਕੈਸਲਮੋਰ ਐਵੇਨਿਊ ਸਥਿਤ ਘਰ ਵਿਚ ਐਤਵਾਰ ਜੁਲਾਈ 28 ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰੇ 3 ਵਜੇ ਤੋਂ ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੇਰ ਪਹਿਲਾਂ, ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਕਾਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ।
ਜਦੋਂ ਪੁਲਿਸ ਅਧਿਕਾਰੀ ਪਹੁੰਚੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਪਹਿਲੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਤੇ ਮੈਨਹਜ਼ ਨਾਲ ਹੋਇਆ। ਉਸਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ, ਤਦ ਪੁਲਿਸ ਘਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਈ ਅਤੇ ਚਾਰੇ ਲਾਸ਼ਾਂ ਮਿਲੀਆਂ। ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਇਹ ਅਜੇ ਤਕ ਨਹੀਂ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਲਾਸ਼ਾਂ ਲੱਭਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਸਨੂੰ ਕਿਉਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।
ਜ਼ਮਾਨ 2 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਵੀਡੀਓ ਲਿੰਕ ਜ਼ਰੀਏ ਅਦਾਲਤ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਸੀ ।

ਉਹ ਅੱਗੇ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦੌਰਾਨ ਸ਼ਾਂਤ ਦਿਖਾਈ ਦਿੱਤਾ। ਉਸ ਕੋਲ ਅਜੇ ਵੀ ਕੋਈ ਵਕੀਲ ਨਹੀਂ ਸੀ , ਪਰ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਸੁਣਿਆ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ
।ਉਸਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਅਗਸਤ 8 ਨੂੰ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ ਹੋਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ।
23 ਸਾਲਾ ਜ਼ਮਾਨ ਵੀਰਵਾਰ ਅਗਸਤ 8 ਦੁਪਹਿਰ ਨੂੰ ਇਕ ਵਜੇ ਨਿਉ ਮਾਰਕੀਟ, ਦੇ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਵਿਡਿਓਲਿੰਕ ਰਾਹੀਂ ਪੇਸ਼ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਪੁੱਛਿਆ ਕਿ ਕੀ ਉਹ ਵਕੀਲਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਉਸਦੀ ਬੇਨਤੀ ਮਨਜ਼ੂਰ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਕੇਸ ਨੂੰ ਅਗਲੀ ਤਾਰੀਖ 22 ਅਗਸਤ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਗਈ।
ਪੂਰਬੀ ਟੋਰਾਂਟੋ ਵਿਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਮ੍ਰਿਤਕ ਪਾਏ ਗਏ ਚਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸਾਂਝਾ ਸੰਸਕਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
ਇੱਕ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਰਿਵਾਰਕ ਦੋਸਤ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਮੋਨੀਰੂਜ਼ ਅਤੇ ਮੋਮੋਟਜ਼ ਇੱਕ ਬਿਹਤਰ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿੱਚ 1980 ਵਿੱਚ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਕੈਨੇਡਾ ਆਏ ਸਨ। ਅਤੇ ਟੋਰਾਂਟੋ ਦੀ ਬੇਕ ਟੈਕਸੀ ਨੇ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਮੋਨੀਰੂਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਲਈ ਡਰਾਈਵਰ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ 2011 ਤੋਂ ਨੌਕਰੀ ਕਰਦਾ ਸੀ।

ਦੋ ਸੂਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜਾਪਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਮਾਨ ਨੇ ਕਈ ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਮਾਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਾਰੇ ਆਨਲਾਈਨ ਸੰਦੇਸ਼ ਭੇਜੇ ਸਨ।

ਇਕ ਸਰਵਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਜਿਸਦਾ ਨਾਮ ਡਿਸਕੋਰਡ ,ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਅਨੁਸਾਰ, ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਸੈਂਕੜੇ ਵੀਡੀਓ ਗੇਮ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਚੈਟ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੈ । ਮੇਨਹਾਜ਼ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਇਕ ਯੂਜ਼ਰ ਨੇ ਮਾਰਚ ਵਿਚ ਇਕ ਨਿੱਜੀ ਸੰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ‘ “ਆਪਣੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨੂੰ ਮਾਰਨ ਵਾਲਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਲ੍ਹ ਜਾਣਾ ਚਾਉਂਦਾ ਹੈ”, ਯੂਜ਼ਰ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕੇ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ “ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਮੈਨੂੰ ਬੇਦਖਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਪਰ ਮੌਤ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੀ,”
ਜਦ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਮਾਰਖਮ ਦੇ ਘਰ ਬੁਲਾਇਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਥੇ ਚਾਰ ਲਾਸ਼ਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਉਸ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਕੁਝ ਦੇਰ ਪਹਿਲਾ ਹੀ ਇਹ ਕਤਲੇਆਮ ਬਾਰੇ ਡਿਸਕਾਰਡ ਤੋਂ ਉਭਰਨ ਵਾਲੇ ਸੰਦੇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਦੂਜਾ ਸਮੂਹ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਇਹੀ ਯੂਜ਼ਰ ਕਤਲੇਆਮ ਦਾ ਵਰਣਨ ਕਰਦਾ ਹੋਇਆ ਪਾਇਆ ਗਿਆ – ਇਸ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਖੜੇ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਕਿ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਹਿੰਸਕ ਸੰਦੇਸ਼ ਆਨਲਾਈਨ ਭੇਜਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਕੌਣ ਏਜੰਸੀ ਰੱਖਦੀ ਹੈ।
ਮੈਨਹਾਜ਼ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਯੂਜ਼ਰ ਦੁਆਰਾ।ਭੇਜੇ ਮਾਰਚ ਦੇ ਸੰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸਕ੍ਰੀਨ ਕੈਪਚਰਜ਼ ਜੋ ਕਿ ਪਰਫੈਕਟ ਵਰਲਡ ਵਾਇਡ ਦੇ ਇੱਕ ਖਿਡਾਰੀ ਨੂੰ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸਨ – ਇਹ ਗੇਮ ਵਰਲਡ ਆਫ ਵਾਰਕ੍ਰਾਫਟ ਵਰਗੀ ਇੱਕ ਆਨਲਾਈਨ ਰੋਲ-ਪਲੇਅ ਗੇਮ ਹੈ –
ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸੰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸਕ੍ਰੀਨ ਕੈਪਚਰ ਵੀ ਵੇਖੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਉਹੀ ਅਕਾਓਟ ‘ਤੇ ਇਕ ਯੂਜ਼ਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ “ਪੂਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਕਤਲੇਆਮ ਕੀਤਾ ਸੀ।” ਉਹ ਸੰਦੇਸ਼ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਦੋ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸਨ ਜੋ ਅਕਸਰ ਮੈਨਹਾਜ਼ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਯੂਜ਼ਰ ਨਾਲ ਆਨਲਾਈਨ ਖੇਡਦੇ ਹਨ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੋ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸੂਤਰਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਉਸਨੂੰ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਆਨਲਾਈਨ ਜਾਣਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਯੂਜ਼ਰ ਨੂੰ ਮੇਨਹਾਜ਼ ਜ਼ਮਾਨ ਵਜੋਂ ਜਾਣਦੇ ਹਨ।
ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਹਿਚਾਣ ਦੀ ਰਾਖੀ ਲਈ ਸਹਿਮਤੀ ਜਤਾਈ ਹੈ ਅਤੇ ਸੁਤੰਤਰ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਯੂਜ਼ਰ ਮੇਨਹਾਜ਼ ਉਹੀ ਵਿਅਕਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਮੌਤਾਂ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲੱਗਿਆ ਹੈ।
ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸੰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਲਾਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਖੂਨੀ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀਆਂ ਕਈ ਅਤਿ ਗ੍ਰਾਫਿਕ ਫੋਟੋਆਂ ਸਨ। ਪਰ ਅਜੇ ਪੁਸ਼ਟੀ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਮਾਰਖਮ ਅਪਰਾਧ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ਤੋਂ ਹਨ।

ਸੋਰਸ : ਸੀ ਬੀ ਸੀ

Real Estate