ਨਸਿ਼ਆਂ ਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਰਵੇਖਣ : ਭਾਰਤ ‘ਚ 16 ਕਰੋੜ ਲੋਕ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਂਦੇ ,ਅੰਕੜਿਆਂ ‘ਚ ਪੰਜਾਬ ਵੀ ਪਿੱਛੇ ਨਹੀਂ

968

ਇਕ ਸਰਕਾਰੀ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਕੌਮੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ 10 ਤੋਂ 75 ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ 16 ਕਰੋੜ ਲੋਕ ਸ਼ਰਾਇਕ ਸਰਕਾਰੀ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਕੌਮੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ 10 ਤੋਂ 75 ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ 16 ਕਰੋੜ ਲੋਕ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਂਦੇ ਹਨ ।ਬ ਪੀਂਦੇ ਹਨ । ਛੱਤੀਸਗੜ੍ਹ, ਤ੍ਰਿਪੁਰਾ, ਪੰਜਾਬ, ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਗੋਆ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਖਪਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਰਾਬ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਭੰਗ ਅਤੇ ਨਸ਼ੇ ਦੀਆਂ ਗੋਲੀਆਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਰਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।
ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਮੈਡੀਕਲ ਸਾਇੰਸਜ਼ (ਏਮਜ਼) ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਸਮਾਜਕ ਨਿਆਂ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀਕਰਣ ਮੰਤਰਾਲੇ ਵੱਲੋਂ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ 36 ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਸ਼ਾਸਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ “ਪ੍ਰੈਵਿਲੈਂਸ ਐਂਡ ਅਕਸਟੈਂਟ ਆਫ ਸਬਸਟੈਂਸ ਯੂਜ਼ ਇਨ ਇੰਡੀਆ” ਨਾਮ ਦਾ ਸਰਵੇਖਣ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਕੌਮੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ, 186 ਜ਼ਿਲਿਆਂ’ ਚ 2,00,111 ਘਰਾਂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਕੁਲ 4,73,569 ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀ ਇੰਟਰਵਿਊ ਕੀਤੀ ਗਈ।
ਪਿਛਲੇ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿਚ ਕਰੀਬ 2.8 ਫ਼ੀਸਦੀ ਭਾਰਤੀ (ਤਕਰੀਬਨ 3।1 ਕਰੋੜ) ਨੇ ਭੰਗ ਵਰਗੇ ਨਸ਼ੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਕੌਮੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ, ਆਮ ਤੌਰ’ ਤੇ ਵਰਤੀ ਜਾਂਦੀ ਓਪੀਓਡ ਹੈਰੋਇਨ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ 1.14 ਫੀਸਦੀ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਲਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਦਕਿ 0.96 ਫੀਸਦੀ ਲੋਕ ਮੈਡੀਕਲ ਨਸ਼ੇ ਦੇ ਆਦੀ ਹਨ ਅਤੇ 0.52 ਫੀਸਦੀ ਲੋਕ ਅਫੀਮ ਦੇ ਆਦੀ ਹਨ। ਲਗਭਗ 1.08 ਫੀਸਦੀ (1.18 ਕਰੋੜ ) 10-75 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਬਗੈਰ ਕਿਸੇ ਮੈਡੀਕਲ ਲੋੜ ਤੋਂ ਨਸ਼ਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ।

Real Estate